พ.ย.17

กรณีศึกษา : ด.ช.เกมส์

ตั้งใจนานแล้วว่าจะเรียนปรึกษาเรื่อง ด.ช. เกมส์ (นามสมมุติ) ความจริงเคยเกริ่นๆให้ทราบบ้างแล้ว  แต่ ณ วันนี้ประเมินดูแล้วคุณแม่ของ ด.ช.เกมส์ คงไม่ไหว   คุณแม่เครียดมากถึงขั้นโทรมาปรึกษาครู

จึงได้ขออนุญาตคุณแม่นำเรื่องนี้มาปรึกษา

ด.ช.เกมส์  เป็นนักเรียนมัธยม  ติดเกมส์ชนิดที่ไม่ต้องทำแบบทดสอบก็รู้ว่าติดเกมส์  สภาพแวดล้อมที่บ้านและโรงเรียนมีร้านเกมส์   ด.ช. เกมส์ หนีเรียนบ่อย  ครูเชิญคุณแม่มาพบหลายครั้ัง กราบขอโทษคุณแม่ 

สัญญาว่าจะไม่ทำอีกก็ยังทำอีก    ทำทัณฑ์บนหลายครั้ง    ครั้งสุดท้ายทั้งคุณแม่และ ด.ช. เกมส์ ก็บอกครูว่า  ไม่เอาแล้ว  ไม่เรียนแล้ว  จะลาออก  ครูหลายท่านช่วยกันกล่อมให้เรียน

หลังจากนั้นทั้งคุณแม่และ ด.ช. เกมส์ ก็หายไป  ครูเข้าใจว่าคงโกรธกัน  ก่อนวันสอบครูโทรศัพท์ติดต่อไปหาคุณแม่ขอให้ ด.ช.เกมส์ มาสอบ   ไม่สำเร็จ  จึงโทรศัพท์ติดต่อ ด.ช.เกมส์  ให้มาสอบก็ไม่สำเร็จ  

ต่อมาช่วงปิดภาคเรียนที่ผ่านมา  คุณแม่และ ด.ช.เกมส์ ก็ตกลงว่าจะเรียนต่อ  แต่ผลการเรียนที่ผ่านมาตกหลายวิชา  ครูจึงขอความช่วยเหลือคุณครูอีกท่านหนึ่งขอส่ง ด.ช. เกมส์ ไปเรียนที่โรงเรียนแห่งหนึ่งที่อยู่ต่างจังหวัด 

อยู่ในชนบท  ไม่มีร้านเกมส์   หวังจะให้ ด.ช.เกมส์  ไม่ได้พบร้านเกมส์รอบตัวเหมือนที่อยู่ที่บ้าน   ทางโรงเรียนใหม่ขอให้สอบซ่อมรายวิชาในชั้นเดิมให้ผ่านก่อน  และจะพิจารณาเรื่องเข้าเรียน

เมื่อ ด.ช.เกมส์ไม่ได้เรียนหนังสือจึงใช้เวลาว่างรับจ้างทำงานเล็กน้อยๆ  แล้วไปเล่นเกมส์   ไม่สนใจสอบซ่อม  คุณแม่ลงโทษ  ดุด่าว่ากล่าวเฆี่ยนตี  ไม่ได้ผล  จนคุณแม่เครียดมาก  ไม่รู้จะหวังพึ่งใครได้อีก

ครูจะแนะนำให้กำหนดตารางเวลาแบบในคลิปที่เคยได้ดู  และให้ทำกิจกรรมอื่นตามที่คุณหมอแนะนำ  คุณแม่ก็บอกว่าจะมีเวลาดูแลแค่ไหนไม่รู้  ต้องขายอาหารเลี้ยงครอบครัว

เมื่อสักครู่คุณแม่โทรศัพท์มาปรึกษาครู   ครูแนะนำไป  และเห็นว่าคุณแม่และ ด.ช. เกมส์ ควรได้รับคำแนะนำที่ดีกว่าที่ครูจะมีให้  จึงเขียนมาเรียนปรึกษา จากประสบการณ์และความรู้ของครูเห็นว่ากรณีนี้ควรได้รับการตรวจทางจิตวิทยาเพิ่มขึ้น

ทั้งสภาพจิตใจ  บุคลิกภาพ  และอืนๆ   ข้อมูลที่มีอยู่ไม่เพียงพอที่จะให้คำปรึกษาแนะนำที่มีประสิทธิภาพได้เท่าที่ควร   จึงเขียนมาเรียนปรึกษา  ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ  คุณแม่ฝากความหวังไว้้ที่ครู  คุณแม่ไม่ทราบจะพึ่งใครแล้ว

ขอบคุณมากค่ะ

#1 สำหรับกรณีนี้

สำหรับกรณีนี้ เราอาจจำเป็นต้องพามาพบคุณหมอเพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงของการเล่นเกมแล้วล่ะค่ะ

ขั้นตอนการเตรียมเด็กมาพบจิตแพทย์ เราอาจต้องบอกเด็กให้ทราบว่า เรามาพบเพื่อพูดคุยปรึกษา ไม่ได้หมายความว่าเขาเป็นบ้า หรือเป็นเด็กไม่ดี แต่เราต้องการช่วยเหลือเขา ความทุกข์ ความเศร้า หรืออารมณ์ด้านไม่ดีต่างๆที่เขามี ก็สามารถนำมาพูดคุยปรึกษากับคุณหมอได้

เหมือนเวลาเราเป็นหวัด เราก็ต้องหาหมอ
บางครั้งใจเราก็ติดหวัดได้เหมือนกัน เราก็ต้องหาหมอ เพื่อดูแลให้ตรงจุด ให้ใจเราหายหวัดให้ได้

ไม่จำเป็นต้อง "หลอก" ให้เด็กมา เพราะจะยิ่งได้รับการต่อต้านค่ะ
โดยทั่วไปแล้ว การอธิบายทำความเข้าใจอย่างใจเย็น เป็นทางที่ได้ผลมากกว่า

ซึ่งคุณแม่และคุณครูอาจพาเด็กมาพบที่หน่วยตรวจโรคสาขาวิชาจิตเวชเด็กและวัยรุ่น ภาพวิชาจิตเวชศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล โทร. 02-419-7422 หรือพาไปโรงพยาบาลที่มีหน่วยตรวจโรคจิตเวชเด็กใกล้บ้านก็ได้ค่ะ

(ทางทีมงานอาจจะนำรายชื่อมาแปะไว้ในกระทู้นี้อีกครั้งนะคะ)

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ,

#2 ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ ได้นำปัญหานี้ปรึกษากันที่โรงเรียน หลายท่านแนะให้คุณแม่ส่ง ด.ช.เกมส์มาทีโรงเรียนแล้วช่วยกันดูแลเพื่อให้สอบซ่อมผ่านตามกำหนด แต่โดยส่วนตัวเห็นว่า ปัญหายังไม่ได้รับการแก้ไข การสอบซ่อมเป็นเป็นปลายเหตุ จึงควรแก้ที่ต้นเหตุก่อนค่ะ และสำหรับตัวคุณแม่เอง ก็มีข้อมูลที่ไม่สามารถนำมาเปิดเผยในที่นี้ได้
จะเรียนให้คุณแม่ของ ด.ช.เกมส์ทราบค่ะ

#3 ตามที่เคยบอกกับอาจารย์ไว้ค่ะ

ตามที่เคยบอกกับอาจารย์ไว้ค่ะ ทางทีมงานหารายชื่อโรงพยาบาลที่ดูแลให้คำปรึกษา มีดังนี้ค่ะ

รายชื่อโรงพยาบาลและศูนย์บริการสาธารณสุขในเขตรามคำแหงและบริเวณใกล้เคียง
- โรงพยาบาลรามคำแหง: แผนกจิตเวชตารางแพทย์ แผนกจิตเวช

แพทย์/วัน อาทิตย์ จันทร์ อังคาร พุธ พฤหัส ศุกร์ เสาร์
นพ.พฤฒ อิศรางกูร ณ อยุธยา 09.00-12.00 09.00-12.00 10.00-20.00 09.00-12.00 10.00-20.00 09.00-17.00
นพ.ปราการ ถมยางกูร 17.00-20.00 17.00-20.00
นพ.สุชาติ ตรีทิพย์ธิคุณ 13.00-17.00,13.00-20.00, 08.00-12.00 13.00-17.00

Up date 23 September 2011
ตารางแพทย์ออกตรวจ อาจมีการเปลี่ยนแปลง กรุณาสอบถามได้ที่แผนกประชาสัมพันธ์
โทร. 02-743-9999 ต่อ 1101-1103,2101-2103

- ศูนย์บริการสาธารณสุข 35 หัวหมาก
ตารางการให้บริการผู้ป่วยนอก ศูนย์บริการสาธารณสุข ๓๕ หัวหมาก
วัน/เวลา
เวลา ๐๘.๐๐ - ๑๒.๐๐ น. เช้า
เวลา ๑๓.๐๐ – ๑๖.๐๐ น. บ่าย
คลินิกนอกเวลาราชการ
๑๖.๐๐–๒๐.๐๐น.
พุธ ตรวจโรคทั่วไป
คลินิกสุขภาพจิต

- ศูนย์บริการสาธรณสุข 68 สะพานสูง
งานบริการภายในศูนย์บริการสาธารณสุข 68

ติดต่อ ศูนย์บริการสาธารณสุข 68 สะพานสูง สำนักอนามัย กรุงเทพมหานคร
เลขที่ 104 ซอยรามคำแหง 118 แยก 33 ถนน รามคำแหง
แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กทม.10240
โทรศัพท์ 0 2372 2225-7 โทรสาร 0 2372 2228