พ.ย.22

ผลที่ไม่คาดคิดจะได้รับ

วันนี้มีนักเรียนวิ่งมาถามว่าโรงเรียนเรามีเด็กติดเกมกี่คนครับ  ผมก็เคยติดเกมครับ  ตอนนี้ผมเลิกแล้วครับ  ครูตั้งใจฟังทันที  เหรอๆ  เธอเลิกได้อย่างไร  นักเรียนตอบว่า  ผมไม่เล่นเลย ใช้วิธีฟังธรรมะเอา  นั้นแน่เป็นอีกหนึี่งวิธี  ครูไม่รีรอรีบจองตัวไว้  ดีมาก  เดี๋ยวครูจะให้เล่าให้น้องๆฟังนะ

จากรายละเอียดข้างต้น  จะเห็นว่า  เอ  เดี๋ยวนี้ตัวครูเองกลายเป็นสัญลักษณ์ของการติดเกมแล้วหรือ  ทั้งที่ไม่ได้สำรวจเอง  ฝากคุณครูที่สอนคอมพ์ดูแลให้ อีกประการหนึ่ีง การที่รุ่นพี่แนะนำรุ่นน้องน่าจะได้ผลบ้าง  เพราะช่องว่างระหว่างวัยมีน้อย  ซึ่งหากให้แนะนำน้องๆจริงคงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมว่ารุ่นพี่คนนี้พ้นจากภาวะติดเกมได้อย่างไร

ทั้งหมดนี้เป็นผลที่ไม่คาดคิดว่าจะได้รับจากการสนใจเรื่องเด็กติดเกมจึงนำมาเล่าสู่กันค่ะ

#1 ดีใจแทนเด็กๆในโรงเรียนจริงๆค่

ดีใจแทนเด็กๆในโรงเรียนจริงๆค่ะ ที่มีคุณครูที่ทุ่มเทให้พวกเขาขนาดนี้
ทั้งที่ปล่อยผ่านๆ เป็นเรื่องที่(เหมือนจะ)เป็นเรื่องทั่วไปในสังคม "กับแค่เด็กเล่นเกมแค่เนี้ย"

ขอชื่นชมจากใจ คุณครูยอดเยี่ยมมากเลยค่ะ (>//<)b

#2 ขอขอบพระคุณอาจารย์มากเลยนะคะ

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากเลยนะคะ ที่นำเรื่องราวดีๆ เป็นประสบการณ์ที่ดีมากเลยค่ะ(ฟังแล้วยิ้มได้ ^^)

และขอชมเชยรุ่นพี่ (Hero) คนนั้นด้วยนะคะที่มีความกล้าหาญเดินมาบอกว่าเค้าเคย "ติดเกม" แต่สามารถเลิกได้แล้ว และหวังว่าประสบการณ์จากพี่ (Hero) จะสามารถช่วยให้น้องๆ ได้รับประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะคะ

เป็นกำลังใจให้สู้ต่่อไปนะคะ
(HealthyGamer)

#3 ดีใจแทนจริงๆ คับ

ดีใจแทนจริงๆ คับ สุดยอดเลยครับ