ธ.ค.13

เจออีกแล้ว

วันนี้ให้ยามเอ้ยต้องเรียกว่า security  guard ของเราลองไปดูเด็กหนีเรียนใกล้โรงเรียน  เนื่องจากเพื่อนนักเรียนแจ้งว่าเจอเพื่อนอยู่หน้าโรงเรียนแต่ไม่เข้าโรงเรียน  ยังพูดกับน้องๆเพื่อนๆว่าเดี๋ยวเจอคดีหญ่ายแน่  เป็นดังคาด  ขณะเตรียมขึ้นสอนตรงเวลา  พี่security  guard คนเก่งของเราจับนักเรียนได้ 7 คน  ครูจะขึ้นสอนตรงเวลาจึงกลายเป็นขึ้นตามเวลา   เวลามาก่อนครูขึ้นสอนทีหลังเวลาค่...า   ให้ทำแบบทดสอบการติดเกม   เชิญผู้ปกครองมาพบทุกราย  กว่าผู้ปกครองจะมา  กว่าจะคุยเสร็จแต่ละราย  อาหารเที่ยงของครูจึงกลายร่างเป็นอาหารบ่ายสองโมงเรียบร้อย  เมื่อผู้ปกครองกลับไปแล้ว  ตรวจคำตอบแบบทดสอบการติดเกมทั้ง7 รายนี้  พบว่าอยู่ในขั้นติดเกม 2 ราย  เริ่มติด 2  ราย ที่เหลือมี 1 รายที่ไม่ติดแต่อยู่ในภาวะเสี่ยงเนื่องจากผู้ปกครองไม่มีเวลาดูแล  เชิญมาก็มาไม่ได้อยู่ต่างจังหวัด  แบบนี้ อตร. (อันตราย) ฮิๆ  แล้วครูทำอย่างไรต่อไป  ก็โทรแจ้งผู้ปกครองเลยค่ะ  แนะนำกันอีกรอบ  บอกให้ศึกษาเว็บไซค์นี้ด่วนค่ะ  มีข้อแนะนำดีๆมากมาย  1ใน 2 รายที่ติดเกมนี้  ผู้ปกครองนำไปอยู่ต่างจังหวัดที่ไม่มีโอกาสสัมผัสร้านเกม   ส่วนอีกรายน่าจะไปรักษานะคะ  ยังดีนะคะที่ครูมีแบบทดสอบการติดเกมพร้อมใช้  ม่ายอย่างนั้นก็ดูแลตามสภาพ   ขอสรุปว่าโครงการฯให้ทางออกกับครูในการดูแลเด็กจริงๆ   หากมีโอกาสจะไปนำเสนอต้นสังกัดด้วยค่ะ