เม.ย.20

'เรต'...น่ารู้!

Rate.! for Kids

โดย: Doy
ที่มา: http://www.momypedia.com/knowledge/activities_fun/detail.aspx?no=10985&p=1

เรตของเกมที่ประเทศพัฒนาแล้วเขากำหนด ใช้กันมีอะไรบ้าง และเราควรเลือกเกมแบบไหนให้ลูกของเราเล่น

ข่าวเด็กติดเกมหรือ ข่าวเด็กก่อความรุนแรง แล้วอ้างว่าจำมาจากเกม มีให้เห็นกันอยู่บ่อยๆ ในสังคมปัจจุบัน คุณพ่อคุณแม่จึงควรจะสนใจกันสักนิดนะคะว่า เรตของเกมที่ประเทศพัฒนาแล้วเขากำหนดใช้กันมีอะไรบ้าง และเราควรเลือกเกมแบบไหนให้ลูกของเราเล่น

เดี๋ยวนี้เกมเข้ามาบ้านเราเยอะเสียเหลือเกินค่ะ เผลอแป็บๆ เกมใหม่เข้ามาอีกล่ะ เร็วอย่างนี้ก็น่าห่วงอยู่หรอกค่ะ แต่ถ้าจะให้วางใจก็ดูที่เรตข้างกล่องเกมกันก่อน จะได้คลายใจไปได้เปลาะหนึ่ง

ถึงตอนนี้บ้านเราเองจะยังไม่ได้การกำหนดเรตของเกมกันแบบจริงจังแต่ สินค้าประเภทนี้ส่วนใหญ่อิมพอร์ตจากต่างประเทศ สัญลักษณ์ต่างๆจึงเป็นเรื่องที่เราอยากให้คุณพ่อคุณแม่รู้จัก ส่วนแรกก็คือ rating symbol ซึ่งจะเป็นสัญลักษณ์ตรงบริเวณมุมซ้ายของกล่องเพื่อจะบอกถึงความเหมาะสมของ ผู้ที่จะเล่นเกมนี้ค่ะ

ESRB ชุดแรกที่จะนำเสนอนี้เป็นสัญลักษณ์ที่กำหนดใช้เป็นสากลจาก สถาบัน ESRB (The Entertainment Software Rating Board) ที่ประเทศสหรัฐอเมริกา ซึ่งได้มีแบ่งเรตเกมออกเป็น 8 กลุ่มดังนี้ค่ะ

EC - Early Childhood อายุ 3 ปีขึ้นไป เนื้อหาเหมาะสมสำหรับเด็ก 3 ปี

E - Everyone อายุ 6 ปีขึ้นไป เป็นเกมการ์ตูน,เกมแฟนตาซีที่วัยนี้ เข้าใจได้ง่าย มีความรุนแรงในระดับ เล็กน้อย ภาษาในเกมสุภาพ

E10+ อายุ10ปีขึ้นไป เกมการ์ตูน, มีความแฟนตาซีของเกมได้มากขึ้น มีการต่อสู้เล็กน้อย ใช้ ภาษาสุภาพ และมีคำอธิบายเกมใน ระดับที่วัยนี้เข้าใจได้

T - Teen อายุ 13 ปีขึ้นไป มีการต่อสู้และใช้ความรุนแรงได้แต่ยัง ไม่มาก มีคำอธิบายจุดประสงค์ของ เกม ใช้ภาษาที่กร้าวขึ้นได้บ้าง ตามลักษณะเกม

M - Mature อายุ 17 ปีขึ้นไป มีเนื้อหารุนแรง เช่น ต่อสู้โดยใช้ อาวุธฆ่ากัน มีเรื่องเซ็กซ์ได้บ้างแต่ไม่ มาก มีการใช้ภาษาหยาบคายปนเข้ามามากขึ้น

AO - Adults only อายุ 18 ปีขึ้นไป เกมมีความรุนแรง จะเห็นภาพการ ต่อสู้และภาพเกียวกับเซ็กซ์มากขึ้น

RP - Rating Pending ESRB กำลังรอจัดเรต ซึ่งจะพบบนหน้าโฆษณาของเกมใหม่

PEGI เป็นสัญลักษณ์ของ ประเทศทางยุโรปค่ะ เขาก็จัดเรตเกมไว้เหมือนกัน จากสถาบัน Pan European Game Information PEGI แล้ว เรตจากสถาบันแห่งนี้ยอมรับและใช้กันทั่วทวีปยุโรป 25 ประเทศค่ะ

เครื่องหมาย 3+ วัย 3 ปีขึ้นไป

เครื่องหมาย 7+ วัย 7 ปีขึ้นไป

เครื่องหมาย 12+ วัย 12ปีขึ้นไป

เครื่องหมาย 16+ วัย 16 ปีขึ้นไป

เครื่องหมาย 18+ วัย 18 ปีขึ้นไป

CERO ทางฝั่งตะวันตกเขามีไปแล้ว ฝั่งเอเชียเราก็ไม่น้อยหน้านะคะ สถาบัน Computer Entertainment Rating Organization (CERO) ของประเทศญี่ปุ่น ก็มีการจัดเรตเกมเช่นกัน โดยแบ่งเป็น 4 ระดับ

All Ages ทุกอายุ -

Ages 12 and up อายุ 12 ปีขึ้นไป example : Metroid Prime2 : Dark Echoes 122

Ages 15 and up อายุ 15 ปีขึ้นไป example : Famicom Detective Club Part ll (Famicom Mini Series)

Ages 18 and up อายุ 18 ปีขึ้นไป example : Killer7, Biohazard

นอกจากนั้นอีกส่วน ที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือ content descriptions ซึ่งจะอยู่ด้านหลังของเกมจะเป็นการ บอกเนื้อหารวมๆ ให้ทราบเพื่อจะได้ช่วยในการตัดสินได้อีกทางหนึ่งค่ะ ตัวอย่างเช่น

Violence: เนื้อหาในเกมมีความรุนแรง

Sexual Themes: มีเรื่องของเซ็กซ์อยู่ในเกมและอาจจะมีภาพเปลือยปรากฏอยู่ในเกม

Use of Drug: มีการใช้ยาเสพติดปรากฏในเกม

Use of Alcohol or Tobacco: มีการดื่มเหล้าสูบบุหรี่ปรากฏในเกม

Horror: สยองขวัญ น่ากลัว

Criminal: อาชญากรรม,

Edutainment: เพิ่มทักษะและการเรียนรู้ผ่านความสนุกสนาน

Informational: ให้ข้อมูล ข้อเท็จจริง ตัวเลขต่างๆ ฯลฯ

ถึงตอนนี้คุณพ่อคุณแม่ก็รู้กันแล้วนะว่าสัญลักษณ์ที่อยู่บนกล่องเกมแสดงถึงอะไร แล้วเหมาะกับลูกเราหรือเปล่า ก็เลือกกันได้ตามสบายนะจ๊ะ แต่หากไม่มีสัญลักษณ์บนกล่องแล้วลูกอยากเล่นนักเล่นหนาก็เป็นหน้าที่ของคุณ พ่อคุณแม่ที่ควรเล่นด้วยกันกับลูก เผื่อเกมไม่ดีอย่างไรจะได้ห้ามไม่ให้เล่นได้ทันไงคะ

Rate Film นอกจากเรตเกมแล้ว เรื่องของการเลือกหนังให้ลูกๆ ดูก็สำคัญไม่แพ้กัน ลองใช้ข้อมูลเรตเหล่านี้ช่วยในการตัดสินใจนะคะ (ตำแหน่งส่วนใหญ่อยู่บริเวณด้านหลังของกล่อง)

U - Universal: เด็กอายุ 4 ปีขึ้นไป เนื้อหาเกี่ยวกับศีลธรรม ไม่มี ความรุนแรง,ความน่ากลัวและหลอน ประสาทเด็ก ใช้ภาษาสุภาพ

ตัวอย่าง ภาพยนตร์ ** The River / Tom & Jerry / Scooby Doo / Madagascar

PG - Parent Guidance: ไม่ระบุระดับอายุ พฤติกรรมที่สมควรและไม่สมควร โดยเนื้อหาจะมีภาพเซ็กส์และมีความ รุนแรงบ้างและต้องไม่มีพฤติกรรมที่ เด็กจะเลียนแบบ เนื้อเรื่องไม่เกี่ยว ข้องกับการใช้ยาเสพติด อาจจะเป็น หนังแนวสารคดี ตลกหรือแฟนตาซี

ตัวอย่างภาพยนตร์ ** Path Of Glory / Hanuman / Lewis Goodnight and Good Luck / Star war II

12: สำหรับอายุ 12 ปีขึ้นไป เนื้อหาเหมาะกับเด็กวัยรุ่น มีคำ หยาบบ้างเช่น คำอุทาน "fuck" มีเรื่องเซ็กซ์และใช้ความรุนแรงได้แต่ ต้องมีคำอธิบาย"โปรดใช้วิจารณญาณ ในการชม" ส่วนฉากฆ่า,ฉากทำร้าย หรือการทรมาน ต้องไม่บรรยายวิธี การอย่างละเอียด แล้วต้องไม่ทำให้ ภาพเหล่านี้ชวนดู และต้องไม่เห็น ภาพการใช้ยาเสพติด

ตัวอย่าง ภาพยนตร์ ** Harry Potter And The Goblet Of Fire / Flight plan / Goal / War Of The Worlds / Star Wars Episode III -Revenge of the sith / ซีรีส์ CSI

15: สำหรับอายุ 15 ปีขึ้นไป มีภาษารุนแรงมากขึ้น ส่วนคำที่ไม่ เหมาะสมเช่น cunt (อวัยวะเพศ หญิง)หรือคำหยาบอื่นๆ ใช้ได้บ้าง ตามเนื้อเรื่องแต่ไม่ควรบ่อย ส่วนเรื่อง เซ็กซ์เช่นภาพโป๊ มีได้บ้างแต่ต้องไม่ ร่วมเพศกันแบบโจ่งแจ้งและต้องมีคำ อธิบายเช่นเดียวกับการฆ่า,การ ทรมานตัวเองก็ไม่ควรอธิบายอย่าง ละเอียด เพื่อไม่ให้เด็กเลียนแบบส่วน ภาพน่ากลัวสยองขวัญมีได้บ้างแต่ ต้องไม่เป็นภาพที่ขยะแขยงเกินไป เรื่องยาเสพติดนำเสนอได้แต่ต้องไม่ชี้ นำถึงประโยชน์ของยาเสพติด

ตัวอย่าง ภาพยนตร์ ** Beautiful Boxer / Doom / The Weatherman / The Ballad of Jack And Rose

18: สำหรับอายุ 18 ปีขึ้น เนื้อหาต้องไม่ส่อและชักชวนไปในเชิงรุนแรงและต้องไม่มีรูปแบบพฤติกรรม ที่ไม่เหมาะสม เช่น ทำผิดกฎหมาย ค้ายาเสพติด ส่วนเรื่องเซ็กซ์ต้องไม่ มีภาพการข่มขื่น ไม่มีภาพการ ร่วมเพศแบบโจ่งแจ้ง แล้วต้องมีคำ อธิบายถึงพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม

ตัวอย่าง ภาพยนตร์ ** The Warrior / SAW

R18: สำหรับอายุ 18 ปีขึ้นไป หนังเซ็กซ์ขายเฉพาะที่ร้านเซ็กซ์ช้อปเท่านั้น โดยเนื้อหาจะต้องไม่ เป็นเรื่องผิดกฎหมาย ต้องไม่มีการข่มขืนและนักแสดงจะต้องไม่เป็นเด็ก

อ้างอิง ข้อมูล: http://www.esrb.com / http://www.pegi.info / http://www.cero.gr.jp / http://www.bbfc.co.uk

จาก: นิตยสาร Modern Mom

#1 Re: 'เรต'...น่ารู้!

อืม...ถ้าทุกๆเกมจัดเรตอย่างนี้ได้ก็ดีนะครับ

แต่ว่าเรื่องเรตเกมเนี่ย มันอยู่ที่ตัวเด็กครับ

เพราะผมบางครั้งเจอเกมที่ผมอยากเล่นแต่เรตมันเป็น Action 18+ (Fallout 3 ครับ)

เห็นเรตงี้ที เสียอารมณ์มากกกก (แต่ก็ยังเล่น 555+ :lol: )

ถ้าเป็นไปได้นะครับ ผู้ปกครองควรควบคุมด้วยยิ่งดีครับ เพราะถ้าผู้ปกครองมาร่วมเล่นด้วย เด็กๆก็จะรู้สึกว่าเราไม่ได้เล่นอยู่กับคอมอยู่อย่างเดียว แต่มีคุณพ่อคุณแม่อยู่ด้วย ก็ถือว่าเป็นการให้กำลังใจอีกอย่างหนึ่งครับ

ปล.สาเหตุที่เด็กๆติดเกมแล้วเล่นเกมนานๆนั้นอาจมีสาเหตุดังนี้ครับ
1.สเปกเครื่องคอมอาจจะต่ำ จึงใช้เวลาในการโหลดข้อมูลเกมมาก (อันนี้เป็นอยู่ครับ -*-)
2.ในคอมมีเกมออนไลน์อยู่(ซึ่งเกมออนไลน์ส่วนใหญ่เป็นเกมที่เล่นได้เรื่อยๆครับ)
3.แพ้เกม (นี้ก็เป็นปัญหาอีกอย่างหนึ่งครับ ถ้าหากแพ้เกมแล้ว ส่วนมากจะไม่ยอมถอดใจกับมันง่ายๆ จนกว่าจะชนะ นี้ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งครับ ^^)
4.เด็กอาจจะลืมเวลาเลิก(อันนี้ไม่ค่อยมีปัญหาครับ ผมจะให้วิธีทำ Scheduled tasks เพื่อตั้งเวลาปิดเครื่องให้ครับ)

ลิงค์ตั้ง Scheduled tasks: http://www.picohosting.com/howto/auto-shutdown

#2 Re: 'เรต'...น่ารู้!

puydan wrote:อืม...ถ้าทุกๆเกมจัดเรตอย่างนี้ได้ก็ดีนะครับ

แต่ว่าเรื่องเรตเกมเนี่ย มันอยู่ที่ตัวเด็กครับ

เพราะผมบางครั้งเจอเกมที่ผมอยากเล่นแต่เรตมันเป็น Action 18+ (Fallout 3 ครับ)

เห็นเรตงี้ที เสียอารมณ์มากกกก (แต่ก็ยังเล่น 555+ :lol: )

ถ้าเป็นไปได้นะครับ ผู้ปกครองควรควบคุมด้วยยิ่งดีครับ เพราะถ้าผู้ปกครองมาร่วมเล่นด้วย เด็กๆก็จะรู้สึกว่าเราไม่ได้เล่นอยู่กับคอมอยู่อย่างเดียว แต่มีคุณพ่อคุณแม่อยู่ด้วย ก็ถือว่าเป็นการให้กำลังใจอีกอย่างหนึ่งครับ

ปล.สาเหตุที่เด็กๆติดเกมแล้วเล่นเกมนานๆนั้นอาจมีสาเหตุดังนี้ครับ
1.สเปกเครื่องคอมอาจจะต่ำ จึงใช้เวลาในการโหลดข้อมูลเกมมาก (อันนี้เป็นอยู่ครับ -*-)
2.ในคอมมีเกมออนไลน์อยู่(ซึ่งเกมออนไลน์ส่วนใหญ่เป็นเกมที่เล่นได้เรื่อยๆครับ)
3.แพ้เกม (นี้ก็เป็นปัญหาอีกอย่างหนึ่งครับ ถ้าหากแพ้เกมแล้ว ส่วนมากจะไม่ยอมถอดใจกับมันง่ายๆ จนกว่าจะชนะ นี้ก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งครับ ^^)
4.เด็กอาจจะลืมเวลาเลิก(อันนี้ไม่ค่อยมีปัญหาครับ ผมจะให้วิธีทำ Scheduled tasks เพื่อตั้งเวลาปิดเครื่องให้ครับ)

ลิงค์ตั้ง Scheduled tasks: http://www.picohosting.com/howto/auto-shutdown

ขอบคุณคุณ puydan มากครับที่แสดงความคิดเห็นและให้คำแนะนำดีๆ โดยเฉพาะการแนะนำให้ผู้ปกครองควบคุม+ร่วมเล่นเกมกับลูก (โดยไม่เผลอติดเกมซะเอง) และตั้งเวลาให้เครื่องปิดเองโดยอัตโนมัติเมื่อหมดเวลาโดยใช้ scheduled task หากเด็กที่ชอบเล่นเกมทุกคนทำได้แบบนี้ บ้านเราจะมีเด็กเล่นเกมที่มีวินัย ควบคุมการเล่นเกมได้ และปัญหาเด็กติดเกมน่าจะลดลงบ้าง

#3 ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ พอดีจะประชุมนักเรียนทั้งระดับชั้นในวันที 5 ส.ค. นี้ จะนำไปเผยแพร่ให้นักเรียนรู้เท่าทันเกมนะคะ และเผื่อไปถึงชั้นอื่นๆเด้วยค่ะ

#4 ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ พอดีจะประชุมนักเรียนทั้งระดับชั้นในวันที 5 ส.ค. นี้ จะนำไปเผยแพร่ให้นักเรียนรู้เท่าทันเกมนะคะ และเผื่อไปถึงชั้นอื่นๆเด้วยค่ะ

#5 วันนี้ดีใจมากเลยค่ะ

วันนี้ดีใจมากเลยค่ะ ได้นำบทความข้างบนนี้ไปเผยแพร่ให้นักเรียนในที่ประชุมระดับ ม.2 โดยตั้งคำถามให้นักเรียนตอบ นักเรียนสนใจมาก พอดีมีของรางวัลเล็กๆน้อยติดอยู่ที่โต๊ะทำงาน เอาแจกให้นักเรียนที่ตอบถูก ดีใจที่นักเรียนได้อ่านบทความนี้ นอกจากนี้ยังได้ย้ำเน้นว่าให้ใช้ประโยชน์จากบทความนี้ โดยเลือกเกมที่จะเล่นให้เหมาะสมทั้งกับวัยและเวลาด้วย
เบื้องหลังของงานข้าพเจ้ามิได้ทำคนเดียว แต่ได้หารือกับคุณครูที่ปรึกษาด้วยกันว่าจะทำอย่างไรนักเรียนจึงอ่านบทความนี้ น้องๆให้ข้อคิดว่าควรจัดกิจกรรมตอบปัญหา ด้วยความที่สำเร็จวิชาการวัดและการประเมินผลมา จึงคว้ากระดาษและปากกาเมจิกมาเขียนสัญลักษณ์ต่างๆ แล้วนำไปถามนักเรียน เช่น EC , 12+ , violence , T เป็นต้น ซึ่งคิดว่าเป็นสิ่งที่นักเรียนควรรู้จากบทความ
นอกจากนี้ยังให้นักเรียนนำบทความนี้ไปบันทึกในสมุดรักการอ่านด้วย แล้วจะติดตามว่านักเรียนบันทึกจริงหรือไม่
ทั้งหมดทีทำไปก็เพื่อต้องการให้นักเรียนได้ "วัคซีน" ในการเล่นเกมค่ะ
อย่างไรก็ดีมีเรื่องต้องกราบงามๆขออภัยที่ว่าบทความที่ลอกไปนี้มิได้ใส่แหล่งอ้างอิง ข้าพเจ้าขอสัญญาว่าจะแจ้งที่มาให้นักเรียนในโอกาสต่อไป หวังเป็นอย่างยิ่งว่าคงได้รับการให้อภัย

ต่อไปนี้เป็นสิ่งที่นักเรียนเขียนหลังจากอ่านบทควานี้ในเวลาอันจำกัด
๑. ทำการบ้านก่อนเล่นเกม เล่นเกมเสร็จแล้วอย่าลืมกลับบ้าน อาบน้ำ กินข้าว อ่านหนังสือ และไม่ควรเล่นนานๆ
๒. ได้รู้ในการเลือกรายการที่เหมาะสมของวัย ได้รู้เครื่องหมายต่างๆของวัยที่สมควรในการเรตเกม ได้รู้ศัพท์ภาษาอังกฤษต่างๆ ได้รู้ที่มาของเนื้อหาข้อมูลที่ได้อ่านซึ่งเราตามไปค้นหาเองได้
๓. ได้ประโยชน์ที่ทำให้เด็กได้รู้ว่าควรเล่นเกมไหน เกมไหนไม่ควรเล่น ถ้าเด็กเล่นเกมที่เหมาะกับสมก็จะได้ดีต่อเด็กและเด็กเล่นเกมที่ไม่ดีเด็กก็จะไม่ดี
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆมีประโยชน์และกราบขออภัยในข้อผิดพลาด