พ.ค.8

การติดเกมไม่ใช่แต่เด็กแล้ว

ตัวผมเป็นเด็กนักศึกษาปี4ในมหาลัยนึงในภาคใต้ ผมยอมรับว่าผมเป็นคนที่ติดเกมมาก มีสังคมที่เพื่อนชอบเล่นเกม และยังชอบเล่นเกมคลายความเครียดความทุกข์ใจ การเรียนไม่ดี ตกก็หลายตัว เลยต้องเรียน4ปีครึ่ง จากที่ดูจากคนรอบตัว คนที่เรียนจบแล้วจำนวนมากไม่ยอมทำงาน วันวันเอาแต่เล่นเกม ทางการเอาแต่แก้ปัญหาเด็กติดเกมแต่ไม่เห็นกลับมามองว่าผู้ใหญ่ติดเกมในปัจจุบันเพิ่มมากขึ้น และจะกลายเป็นปัญหาใหญ่ในสังคมต่อไป
ที่ตัวผมมาเขียนระบายความรู้สึกครั้งนี้ก็เพราะอยากให้หน่วยงานของรัฐมาให้ความช่วยเหลือกบคนกลุ่มนี้บ้าง ซึ่งเป็นกลุ่มที่กำลังขับเคลื่อนประเทศชาติในปัจจุบัน ขนาดผมพยายามหาวิธีแก้ทางสื่อต่างๆก็ยังหาไม่เจอ แต่เพิ่งมาเจอเว็ปนี้ ต้องขอบคุณเว็ปนี้มากมากครับ แต่ตัวเนื้อหายังไม่เห็นเหมาะสำหรับผู้ใหญ่ติดเกม ที่พยายามเลิกอาการติดเกมเลยครับ อย่างไรผมก็ฝากบทความของผมด้วยครับ

#1 Re: การติดเกมไม่ใช่แต่เด็กแล้ว

ก่อนอื่น ต้องขออนุญาตย้ายหัวข้อนี้มาอยู่ในอีกห้องที่ตรงกับเนื้อหามากกว่านะคะ :D

ทางเว็บไซต์รู้สึกยินดีเป้นอย่างยิ่งค่ะ ที่เว็บนี้มีประโยชน์ต่อผู้ที่รู้สึกว่ากำลังประสบปัญหาเกี่ยวกับเรื่องการติดเกม
สำหรับข้อเสนอแนะที่คุณ honogo แนะนำมานั้น ทางเว็บขอน้อมรับไปปรับปรุงเพิ่มเติมค่ะ

#2 Re: การติดเกมไม่ใช่แต่เด็กแล้ว

ผมมั่นใจว่าในบ้านเรามีผู้ใหญ่จำนวนไม่น้อยทั้งหญิงชาย ที่กำลังติดเกมอย่างที่คุณ honogo เป็นห่วง วันวันเอาแต่นั่งปลูกผัก เลี้ยงปลา ขอ milk ขอเนื้อ ฯลฯ น่าเป็นห่วงจริงๆ

ทางทีมงานจะพยายามหาข้อมูลช่วยเหลือผู้ใหญ่ติดเกมมาเสริม content ให้เป็นประโยชน์กับทั้งเด็กและผู้ใหญ่ "ติดเกม" ครับ
HealthyGamer Team

#3 Re: การติดเกมไม่ใช่แต่เด็กแล้ว

เด็กมหาลัยเล่นเกมเยอะมากครับ
ที่มหาวิทยาลัยของผมมีเยอะ โดยเฉพาะเด็กวิศวะ
ส่วนใหญ่จะเป็นคนที่เรียนดีอยู่แล้วด้วยครับ
แต่ก็เคยบอกเพื่อนเหมือนไปว่า แบ่งเวลาให้เป็น...เล่นส่วนเล่น เรียนส่วนเรียน
ส่วนใหญ่เหมือนเล่นคลายเครียด แต่รู้สึกว่า
บางทีมันมีหลายอย่างให้คลายเครียดมากกว่านี้

ชีวิตจริงมันควบคุมไม่ได้ ตื่นเต้นกว่าในเกมเยอะ (ผมคิด)
อยากให้มหาวิทยาลัยหรือภาครัฐ มีการจัดกิจกรรมให้เด็กมหาลัยได้ทำกิจกรรม
ลดปัญหาการติดเกมบ้างก็ดี เช่น ออกค่าย จิตอาสา ประมาณนี้

#4 Re: การติดเกมไม่ใช่แต่เด็กแล้ว

ใช่ค่ะ เด็กมหาวิทยาลัยเป็นเด็กที่ใช้ชีวิตอิสระ ไม่มีพ่อแม่ควบคุม (เพราะพ่อแม่อยู่ตจว.) ร้านเกมหน้ามอ.คนเล่นเกมเยอะมากกกกกกกก ร้านเปิดติด ๆ กันแต่คนก็เต็มทุกร้าน ควรมีมาตราการให้เข้มงวดมากกว่านี้นะคะ กรณีของลูกชายยังสงสัยอยู่ค่ะ อยู่ปี 4 เหมือนกันค่ะ แต่มีคอมส่วนตัวเองจึงเล่นอยู่แต่ในห้องไม่ไปไหนค่ะ และไม่ไปเรียนด้วยค่ะ กำลังหาทางแก้กันอยู่ค่ะ