พ.ค.13

สงสัย

รบกวนถาม

เท่าที่อ่าน (ไม่ทราบถูกต้องหรือเปล่านะครับ) ถ้าเด็กติดเกม มักพบว่าเริ่มเล่นเกมตั้งแต่อายุน้อย
อย่างนี้เราควรจะอนุญาติให้เด็กเล่นเกมได้เมื่อไหร่?
หรือ เราไม่ควรอนุญาติหรือซื้อเกมให้เลยจะดีกว่าครับ ถ้าเราไม่แน่ใจว่าดูแลได้

ปล. ตอนเด็กเล่นดีดลูกแก้ว โตมาไม่เห็นติดเลยครับ 55

#1 Re: สงสัย

ตอบคุณเฮเฮ

พ่อแม่มักมีคำถามคลาสิกที่ว่า "เราควรอนุญาตให้เด็กเล่นเกมได้ตั้งแต่เมื่อไหร่?"
ก่อนที่จะตอบคำถามนี้ พ่อแม่ควรตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า เราฝึกให้ลูกเรามีวินัยดีพอแล้วรึยัง เรามีเวลาเพียงพอที่จะกำกับดูแลเค้ามั้ย สัมพันธภาพระหว่างเรากับลูกเป็นยังไง ครอบครัวเรามีเวลาที่มีคุณภาพทำกิจกรรมร่วมกันมากแค่ไหน เด็กมีกิจกรรมทำยามว่างหรืองานอดิเรกอื่นๆมั้ยนอกเหนือจากการเล่นเกม

ถ้าคำตอบสำหรับคำถามข้างต้นเป็น "ไม่ดี ไม่มี ไม่พอ ไม่ได้ทำ" ลูกคุณก็คงยังไม่พร้อมที่จะได้รับอนุญาตให้เล่นเกม โดยเฉพาะอย่างยิ่งหากลูกเป็นเด็กกลุ่มเสี่ยงที่จะติดเกม ได้แก่ เป็นเด็กผู้ชาย ชอบการแข่งขัน ดื้อ เอาแต่ใจ ขาดความรับผิดชอบ เรียนอ่อน สมาธิสั้น มีเพื่อนชอบเล่นเกมมาก

ปล.คงเปรียบเทียบลูกแก้วสมัยก่อนกับเกมสมัยนี้ไม่ได้หรอกครับ มันเหมือนเปรียบขวานหินกับดาบเลเซอร์ของเจได เกมสมัยนี้ใครได้ลองเล่นก็ติดทุกคนแหละครับ เพราะผู้พัฒนาเกม design มาเพื่อให้คนติดอยู่แล้ว

#2 Re: สงสัย

ขอบคุณมากเลยครับ (ตอบเร็วมากเลย)

ผมมีหลานมาอยู่ที่บ้านช่วงปิดเทอม แกขอเล่นคอม ผมก็ไม่ได้คิดอะไร แต่ตอนหลังเห็นแกเริ่มเล่นเกมออนไลน์นี่เริ่มกังวลใจครับ
แต่ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์เยอะเลย ทำให้เข้าใจมากขึ้น ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ