พ.ค.23

มีใครเห็นด้วยบ้างครับ

หลายๆคนคงเคยเห็นป้ายนี้หน้าเว็บนะครับ

ตามชื่อของกระทู้เลยครับ ถามว่าผมเห็นด้วยหรือไม่

ผมไม่เห็นด้วยครับ :(

ถ้าเราเล่นเกมอย่างมีวิจารณญาณและเล่นด้วยความเข้าใจกับมัน มันก็ไม่ทำร้ายเรา(เหมือนยาเสพติด)หรอกครับ แต่คุณหมอคนที่ทำป้ายนี้(รศ.นพ.ชาญวิทย์ พรนภดล)

ดูๆไปแล้ว คุณหมอทำป้ายนี้อย่างกับเกมเป็นยาพิษเลยยย

ปล.ผมอาจจะไม่ได้เข้ามาบ่อยนะครับ ตอนนี้เปิดเทอมแล้ว(ม.4) การบ้านเยอะมากกกก(ตอนนี้ว่างเลยเข้ามาแปปนึง) อ้อ! ผมแจกเกมไว้ในบอร์ดของคุณ cp3008 ไว้นะครับ(ในหัวข้อ"กล่องเกม")

Have a good day! :D

#1 สวัสดีครับ คำเปรียบเทียบที่คุ

สวัสดีครับ

คำเปรียบเทียบที่คุณหมอเขียนไว้มีเจตตาสื่อในเรื่องระดับความเสพติดนะครับ ไม่ใช่เรื่องของยาพิษ ผู้ปกครองส่วนใหญ่ยังไม่ตระหนักถึงความเสพติดของเกมส์ที่จะเกิดขึ้นกับลูกหลานได้

เปรียบเทียบเหมือนคำเตือนบนซองบุหรี่นะครับ

คำเตือนแบบเดิม เรียบง่าย

คำเตือนปรับปรุง มีภาพประกอบ

แต่มีผู้สูบบุหรี่จำนวนหนึ่งที่ไม่เกิดโรคดังกล่าว

เจตตาของ banner ไม่ได้ต้องการปฏิเสธการเล่นเกมอย่าง "ชีวิตสมดุลย์" นะครับ เพียงต้องการ "กระตุกหนวด" ผู้ปกครองที่อาจจะมองเกมแต่ในแง่ดีเพียงอย่างเดียวหรือลืมเรื่องการใส่ใจดูแล

ถ้าเราเองตระหนักผลด้านลบของเกมที่มี เราก็จะเล่นอย่างระมัดระวังด้วย เพราะยาเสพติดก็คือยาเสพติดนะครับ