มิ.ย.28

โปรแกรมสำหรับกำหนดเวลาเล่นเกมส์

สวัสดีครับ ผมรบกวนสอบถามท่านผู้รู้ เกี่ยวกับโปรแกรมที่ลงในเครื่่อง คอมพิวเตอร์ เพื่อกำหนดระยะเวลาเล่นเกมส์
ตลอดจนตรวจสอบการเข้าเวปไซด์ ของลูกๆ และอื่นๆ
พอดีมีเพื่อนแนะนำให้เข้าไปดูในเวปแห่งหนึ่งที่มีโปรแกรมนี้ (ไม่ทราบว่า ระบุชื่อได้หรือเปล่า เลยขอเรียกสั้นๆว่า http://www.sai.....net)
แต่ปรากฏว่า ต้องเสียค่าใช้จ่ายตลอดไป เช่นจ่ายเป็นรายปี
แต่ผมอยากได้โปรแกรมลักษณะเช่นนี้ ที่เสียค่าใช้จ่ายครั้งเดียว หรือไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเลยยิ่งดี ครับ
ผมคิดว่าหน่วยงานรัฐบาล น่าจะมีแจกฟรีหรือเปล่าครับ
แต่ผมไม่ทราบ
เลยจะขอความกรุณาผู้รู้ ช่วยกรุณาแนะนำให้ด้วยครับ
เนื่องจากอยากควบคุมการเล่นเกมส์ และการเข้าเวป ของลูกๆ
แตไม่สามารถ เสียค่าใช้จ่ายสำหรับโปรแกรมตลอดเวลาครับ

ขอบคุณมากครับ

ผิดผลาดอย่างไร ต้องขออภัยด้วยครับ
เนื่องจากโพสต์ครั้งแรกครับ

#1 Re: โปรแกรมสำหรับกำหนดเวลาเล่นเกมส์

เท่าที่ทราบมา โปรแกรมสำหรับป้องกันเยาวชนไม่ให้เข้าเว็บไซต์ที่ไม่เหมาะสมนั้น ในประเทศไทย มีแพร่หลายอยู่ 2 แห่งค่ะ
ได้แก่ http://www.saijai.net และ http://www.ictkeeper.com/

นอกจากนี้ยังมีเว็บเบราเซอร์ ภาคภาษาไทย ที่ช่วยคัดกรองเว็บไซต์ที่ไม่เหมาะสมได้ด้วยชื่อน่ารักๆ อย่าง ปลาวาฬ ดอทคอม [http://www.plawan.com/]

ถ้าหากสนใจ คุณผู้ปกครองสามารถเข้าเยี่ยมชมและตัดสินใจเลือกใช้ได้ ภายใต้เงื่อนไขที่กำหนดของเว็บไซต์นั้นๆค่ะ

หรือผู้ปกครองท่านใดมีเว็บไซต์ดีๆและน่าสนใจในการช่วยเหลือดูแลลูกๆของเรา ก็สามารถแบ่งปันกันได้นะคะ :)

#2 Re: โปรแกรมสำหรับกำหนดเวลาเล่นเกมส์

มีโปรแกรมของต่างประเทศชื่อ Stopgame จ่ายครั้งเดียว ราคาประมาณ 600 กว่าบาทครับ
ตาม link นี้เลยครับ http://www.askmesoft.com/stopgame.htm

#3 Re: โปรแกรมสำหรับกำหนดเวลาเล่นเกมส์

ขอบคุณ คุณ aSaRa และคุณ cp3008 มากๆครับ
ตอนนี้ผมได้ โปรแกรมควบคุมการใช้คอมของลูกๆ มาแล้วครับ
จาก http://www.ictkeeper.com/
ตามที่ท่านไดแนะนำไว้ครับ
เป็นโปรแกรมที่ Download มาใช้ได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ :) :D

#4 Re: โปรแกรมสำหรับกำหนดเวลาเล่นเกมส์

ยินดีด้วยครับคุณ vinai_sub
หากใช้แล้วมีประโยชน์ก็รบกวนกลับมาเล่าสู่กันฟังใน webboard นี้นะครับ

#5 Re: โปรแกรมสำหรับกำหนดเวลาเล่นเกมส์

ขออนุญาต ขัดใจ เล็กน้อย

เนื่องจากเราเป็นคนนึงที่ทำแบบทดสอบแล้วเข้าข่าย "ติดเกม"

เมื่อหมดจากเวลาที่ต้องทำสิ่งที่รับผิดชอบแล้ว
ก็มักจะเล่นเกม เว้นแต่จะมีอะไรที่น่าสนใจกว่ามาให้ทำ
เ่ช่น การไปเที่ยวต่างจังหวัด

และเห็นข่าวเรื่องโปรแกรมควบคุมเวลาพวกนี้มานานแล้ว

ส่วนตัวเรามีความเห็นว่า โปรแกรมพวกนี้ ติดตั้งได้ ก็ถอนได้
เซทเวลาได้ ก็โกงเวลาได้เช่นกัน (ถึงแม้คุณสมบัติโปรแกรมจะบอกว่า "ป้องกันการถอดถอนโปรแกรม" เราก็ยังมั่นใจว่า มันถอดถอนได้ อยู่ดี)
หากยังมีช่องทางให้เ้ข้าถึงคอม ก็ย่อมมีช่องทางให้ใช้ได้นานขึ้นเสมอ
(ยิ่งโดยเฉพาะเมื่อคนที่ต้องการควบคุม เปิดแค่โปรแกรม แต่เจ้าตัวไม่อยู่ควบคุมเอง)

ส่วนตัวคิดว่าถ้าจะควบคุมเวลาจริงๆ ตัดช่องทางการเข้าถึงอุปกรณ์การเล่นเกมน่าจะได้ผลมากกว่า
(ในระยะสั้น) เพราะไฟที่ยังจุดไม่ติด มันควบคุมได้ง่ายกว่า ไฟที่จุดติดแล้ว แน่นอน

หมายเหตุ : กรณีที่ใช้โปรแกรมแต่ไม่ได้อยู่ดูแลแล้วได้ผล คือ เด็กเล่นเกมตามเวลาที่กำหนด ไม่เกิน
- 1. อาจเป็นเพราะเขายังปิดโปรแกรมนั้นไม่เป็น ถ้าปล่อยไว้นานๆเราเชื่อว่าสักวันต้องปิดเป็นแน่นอน
- 2. เขาเคารพในกติกาของคุณ แต่อาจยังยั้งใจเล่นเกินไม่ค่อยได้ (คือไม่คิดจะปิดตัวโปรแกรม ถึงเวลาโปรแกรมทำงานก็หยุด) กรณีนี้เพียงกรณีเดียวที่เราคิดว่า โปแกรมเหล่านี้มีประโยชน์ แต่ถ้ามองกันจริงๆแล้ว สิ่งที่ทำให้เขาหยุด ก็คือคุณ ไม่ใ่ช่ตัวโปรแกรมอยู่ดี

สรุปคือ : อยากสะกิดให้ระวังการใช้โปรแกรมควบคุมเวลาเกมพวกนี้ โดยหลงลืมที่จะใช้ตัวเองเข้ามาดูแล

#6 Re: โปรแกรมสำหรับกำหนดเวลาเล่นเกมส์

จริงอย่างที่คุณ Micky ว่าค่ะ เราไม่จำเป็นต้องใ้ช้โปรแกรมพวกนี้ก็ได้ ถ้ามีความมุ่งมั่นจริงๆ แค่ตั้งนาฬิกาปลุกก็พอแล้ว เพียงแต่โปรแกรมเหล่านี้จะมีฟังก์ชันที่ออกแบบให้เราสามารถควบคุมได้สะดวกขึ้น ซึ่งก็มีส่วนช่วยนะคะ อย่างเ่ช่นถึงแ้ม้เราว่าจะตั้งใจว่าเล่นเกมแค่สองชั่วโมงเท่าน้น แต่บางทีเผลอจนลืมเวลาก็มี ที่จริงก็ไม่เฉพาะเกมเท่านั้น อย่างตัวเราก็คอยตั้งเวลาทีละ 1 ชั่วโมงเพื่อให้ลุกมาเปลี่ยนอิริยาบถบ้าง เพราะทำงานหน้าคอมตลอด และถ้าเราตั้งใจจะใช้นาฬิกาปลุกหรือมืือถือช่วยเตือนเวลาทีละ 2 ชั่วโมง เราก็ต้องมาคอยกำหนด เปิด ปิด เพราะเราไม่ได้อยู่กับคอมตลอดเวลา (ถึงจะติดเกมมากๆ ก็เถอะ) ถ้าเราไปข้างนอกแล้วมือถือคอยดังทุกๆ 2 ชั่วโมงก็คงไม่สะดวก

แต่ประเด็นสำคัญก็ยังอยู่ที่ การควบคุมการเล่นเกม(หรือใช้อินเทอร์เนต)ได้จริงๆ ก็คือการควบคุมตัวเอง และความช่วยเหลือกับความเข้าใจจากคนรอบข้างค่ะ

ส่วนการเข้าข่ายติดเกมของคุณ Micky นั้น ลองหากิจกรรมง่ายๆ อย่างอื่นทำ ที่ไม่ใช่การอยู่หน้าจอคอมเพียงอย่างเดียวดูบ้างไหมคะ ปัญหาเรื่องติดเกมไม่ได้มีแค่แง่มุมก้าวร้าวเีลียนแบบเท่านั้นค่ะ ที่คนมองเรื่องติดเกมในด้านนั้นเสียมากเป็นเพราะสื่อมากกว่า

ปัญหาที่คุณ Micky น่าจะต้องเจอแน่ๆ ถ้ายังเล่นเกมจนเข้าขั้นติดเกมต่อไปเรื่อยๆ คือเรื่องสุขภาพค่ะ การอยู่ในอิริยาบถท่าเดียวนานๆ ไม่เป็นผลดีต่อสุขภาพแน่นอน อย่างเราที่ต้องทำงานหน้าคอมนานๆ ก็เป็นค่ะ แม้จะคอยลุกขึ้นมาเปลี่ยนท่าทางบ้างทุกๆ 1 - 2 ชั่วโมงก็ตาม และผลกระทบด้านสุขภาพด้านอื่นๆ ก็มีอีกนะคะ คุณ Micky ลองทบทวนดูว่าพฤติกรรมของตนเองเป็นเช่นไร และน่า่จะส่งผลต่อสุขภาพอย่างไรบ้าง แล้วลองปรับเปลี่ยนดูนะคะ เพราะเราก็เคยประมาทมาแล้วว่าไม่เป็นไร ผลคือตอนนี้ปวดหลังมาก และเรายังเพิ่งอายุ 20 ต้นๆ เท่านั้นเอง

ขอบคุณที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะคะ :)

#7 Re: โปรแกรมสำหรับกำหนดเวลาเล่นเกมส์

แวะกลับเข้ามาอีกครั้งจ้า ^^
เข้ามาแชร์ประสบการณ์ ^^

โดยส่วนตัว ตอนนี้เลิกเล่นเกมทุกชนิดแล้วจ้า (เมื่อไม่กี่เดือนมานี้เอง)
รู้สึกมีเวลาว่างขึ้นเยอะอลังการงานสร้างสุดๆ =o="

เนื่องจากเริ่มมองอนาคตการทำงานอยากแบ่งเวลาให้ตรงนี้บ้าง

วิธีการที่ใช้คือ ..... ลบเกมออกหมด -0-" .....

เมื่อไม่มีเกมให้เล่น ก็ไม่ได้เล่น บางครั้งก็แอบอยากจะลงเกมไปใหม่ แต่คิดว่าวิธีนี้แหละ เวิคสุดแล้ว ลบทิ้งไป ทุกครั้งที่เกิดอยากจะเล่น มันจะมีเวลาคิดก่อนที่จะได้เล่นและต้องเสียเวลารอติดตั้งใหม่ กว่าจะติดตั้งได้ก็จะคิดได้อีกครั้งว่า เออ...ลบไปแล้วนะ เอาเวลาไปใช้กับ....ดีกว่านะ (>_<)

สรุปคือ วิธีจะเลิกที่คิดว่าได้ผลที่สุดคือ
1. หักดิบ ลบเกมทิ้งไปก่อน
2. หากิจกรรมที่เป็นประโยชน์และชอบทำ
3. หาจุดมุ่งหมายให้กับชีวิต

**** สำหรับเด็กที่ไม่เกินมัธยมต้น เล่นเกมเราคิดว่ายังพอจะปล่อยให้เล่นได้ตามสบาย ***
**** ส่วนเด็กมัธยมปลาย ก็ควรจะดูแลกันบ้าง เพราะมีผลต่อการอ่านหนังสือเข้ามหาลัย ****
**** และสุดท้าย ตั้งแต่มหาลัยขึ้นไป อายุที่มากขึ้นและภาระหน้าที่ที่รออยู่ตรงหน้า น่าจะช่วยให้คิดเองได้แล้ว *****

ปล. ทั้งนี้ไม่จำเป็นต้องเลิกเล่นเกม เพียงแต่ ควรแบ่งเวลาให้ดีและเหมาะสม กับตนเอง หรือไม่ก็ลองหาเกมที่ช่วยให้ได้ขยับ = ออกกำลังกาย มาให้ลูกเล่นดู (ถ้ายังเล่นได้นานจนน่าเป็นห่วงก็ไปเป็นนักกีฬาได้หละ!!) สนุกดีมีประโยชน์ด้วย อย่างน้อยก็ดีกว่าปล่อยให้ลูกนั่งเป็นรูปปั้นนิ้วขยับได้หน้าจอคอม หละนะ ^^

<ส่วนตัวที่ตัดสินใจหักดิบเลิกเล่นไปเลยเพราะ จุดติดแล้วดับยาก -0-" 30 นาที เล่นไม่อิ่ม
1 ชั่วโมง ก็เริ่มรู้สึกว่า มันเอาไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะ! >

ขอบคุณที่แวะอ่านจ้า ^^

#8 Re: โปรแกรมสำหรับกำหนดเวลาเล่นเกมส์

ขอบคุณคุณ Micky ที่เข้ามาร่วมแชร์ประสบการณ์นะคะ

ถือเป็นคำแนะนำดีๆจากรุ่นพี่ที่สามารถเอาชนะเกมได้อย่างดีเลยทีเดียว
เพราะแค่เล่นเกมได้ ยังคงไม่พอ...แต่ต้องเล่นเกม "เป็น" ด้วย (ไม่ใช่ให้เกมมา "เล่น" เรา) จริงไหมคะ?:D