ส.ค.6

รบกวนทุกท่าน ให้นิยมของคำว่า "เด็กติดเกม" หน่อยครับ

เชื่อว่า แต่ละท่านคงเคยเล่นเกมกันมาบ้างและประสบปัญหากับลูกหลานติดเกมอย่างหนัก หรือ บางคนที่เป็นเยาวชนเหมือนผม ก็คงเคยมีบ้าง ที่ติดเกมอย่างหนัก ซึ่งผมก็เข้าใจปัญหานั้นดี

ด้วยเหตุนี้ ผมจึงอยากให้ทุกท่าน ช่วยผมสักนิดนึง สำหรับข้อมูลเกี่ยวกับ "เด็กติดเกม" เพื่อเอาไปใช้ในรายงานวิจัยของผม ณ สถาบันการศึกษาแห่งหนึ่ง โดยวานให้ทุกท่านช่วยตอบคำถาม ดังนี้

1. "เด็กติดเกม" ตามความคิดของคุณ หมายถึงอะไร

2. สาเหตุของ "เด็กติดเกม" นอกจากเกมแล้ว ยังเกิดจากอะไรได้บ้าง (ตามที่คุณคิด)

3. วิธีแก้ไขปัญหา "เด็กติดเกม" ตามความคิดของคุณ คืออะไร

4. สื่อต่างๆ เช่น หนังสือพิมพ์ นิตยสาร มีอิทธิพลต่อปัญหาการติดเกมหรือไม่ ตามความคิดของท่าน

5. วิธีเล่นเกมในแบบฉบับของคุณ เป็นอย่างไร ตามความคิดของคุณ

รบกวนตอบคำถามเพียงเท่านี้แหละครับ ทุกคนมีสิทธิ์ตอบได้หมดครับ ขอบคุณมากครับ :D :D :D :D :D

#1 Re: รบกวนทุกท่าน ให้นิยมของคำว่า "เด็กติดเกม" หน่อยครับ

ถึงผมจอายุไม่มากพอที่จะเป็นผู้ปกครองที่จะควบคุมลูกหลานตัวเองเล่นเกมนะครับ แต่ผมก็จะตอบคำถาม ตามความคิดของผมนะครับ

1.เด็กติดเกม คือ เด็กที่มีพฤติกรรมที่ใช้เวลาในการเล่นเกมมากจนเกินไป จนไม่ทำสิ่งอื่นนอกเสียจากเล่นเกม

2.สาเหตุที่ติดเกม(ตามความคิดผม) คือ ติดจากเกมที่เล่นแล้วเล่นได้ไม่มีวันจบ เช่น เกมออนไลน์ หรือ เกม pc เช่น The sims (เล่นได้เรื่อย)

3.วิธีการแก้ปัญหาก็หลายทางนะครับ คือพยายามให้เขา(เด็กติดเกม)ทำในกิจกรรมที่ชอบทำ หรือ ร่วมกันทำกิจกรรมกับครอบครัวครับ

4.สื่อพวกนิตยสารก็มีส่วนนิดนึงครับ นั้นก็คือนิตยสารเกมครับ (จริงไหม???? :lol: )

5.การเล่นเกมของผมคือเล่นอย่างมากสุดก็ 3 ชม แล้วก็เลิกครับ ไปเล่นกีฬากับเพื่อน(เล่นบาสครับ ตัวสูงเร็วดี) แต่พักนี้ไม่ค่อยได้เล่นเกม -*- เพราะงาน + การบ้านเยอะ

ครับ นี่ก็คือคำตอบตามความคิด(และการกระทำจริงโดยส่วนมาก)ครับ