ม.ค.13

ผมติดเกมครับ...เกมจะเป็นปัญหาต่ออนาคตไหม

ผมติดเกมครับ ติดการ์ตูน

ผมเล่นคอมมากกว่า 5 ชั่วโมงต่อวัน

แต่ผมก็สอบได้คะแนนดีมาตลอดเลยนะครับ ทุกครั้งที่ผมเล่นเกมผมรู้สึกสบายใจไม่เครียดแล้วก็เล่นได้เรื่อยๆไม่เบื่อ เมื่อก่อนแม่ก็ว่าอยู่ว่าเกมทำให้การเรียนเสีย ผมก็ทำเป็นไม่สนใจ

พอวันสอบผมก็ทำข้อสอบได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่พอวันออกเกรดผมกลับได้เกรด

3.42 ผมตกใจผมไม่เคยได้เยอะขนาดนี้มาก่อน เมื่อก่อนผมเรียนอ่อนมากได้แค่ 2.36 เอง

แล้วทำไมผมจึงเรียนไม่ตกต่ำละทั้งที่ใครๆก็บอกว่าเกมเป็นตัวปัญหา?

ตอนนี้แม่ผมสบายใจแล้ว ท่านบอกว่าเล่นเกมก็เล่นไปเถอะอย่าได้เสียการเรียนแล้วกัน

อยากถามหน่อยครับว่าเป็นแบบนี้ต่อไปจะดีหรือเปล่า เพราะผมก็ ม.5 แล้ว ใกล้เอนท์ขึ้นทุกที

ขอบคุณครับ

ป.ล ที่ได้คะแนนดีอาจจะเพราะว่าผมเลิกเกมแล้ว ผมไม่เคยลืมว่าผมมีงานไหม ผมรีบทำงานทันทีเพื่อให้เสร็จตามที่กำหนด

#1 Re: ผมติดเกมครับ...เกมจะเป็นปัญหาต่ออนาคตไหม

แสดงว่า คุณKamenRiderOOO ยังคงมีภูมิคุ้มกันที่ดีอยู่ไงคะ

ลองนึกถึงร่างกายคนเราสิคะ
ถ้าเรามีภูมิคุ้มกันในร่างกายต่ำ แล้วยังเข้าไปอยู่ในห้องที่เต็มไปด้วยเชื้อโรค
มันเสี่ยงต่อการเจ็บป่วยได้ง่ายขึ้นมากกว่าคนที่มีภูมิคุ้มกันในร่างกายที่ดี ต่อให้อยู่ในห้องเดียวกัน คนๆนั้นก็จะมีโอกาสรับเชื้อโรคที่น้อยกว่า และป่่วยได้ยากกว่าค่ะ

ซึ่งถ้า คุณKamenRiderOOO รู้จักการแบ่งเวลาให้เป็น
เล่นเกมเมื่อมีเวลาว่างหรือคลายเครียด พร้อมกับหากิจกรรมอย่างอื่นทำ ไม่หมกมุ่นกับการเล่นเกมมากจนเกินพอดี
โอกาสเสี่ยงที่เกมจะสร้างปัญหาให้คุณก็จะลดน้อยลงค่ะ

#2 Re: ผมติดเกมครับ...เกมจะเป็นปัญหาต่ออนาคตไหม

ลืมให้เครดิตค่ะ
คำพูดเหล่านี้มาจากพี่ๆ นักจิตวิทยาค่ะ ^^